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TEKNOLOJIA
NA ROMANA MALLYA

TEHAMA inavyotupa mbali  bajeti ya 
karatasi, shughuli zote kielektroniki

T
ANGU kuanzishwa 
kwa Mamlaka Serikali 
Mtandao (e-GA) mafani-
kio mbalimbali yamepati-

kana, kama ujenzi na matumizi ya 
rasilimali shirikishi za Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) kwa taasisi za umma.

Umejengwa  Mfumo wa Barua-
pepe Serikalini (GMS) unaotumiwa 
na taasisi 770 na Mfumo wa 
Huduma za Serikali kupitia simu 
za Mkononi (mGov) unaotumiwa 
na taasisi 429.

Ni kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Mkuu wa e-GA, Benedict Ndomba, 
anayeutaja pia Mfumo wa Ofisi 
Mtandao (GeOS) unaotumiwa na 
taasisi 347 pamoja na Mtandao wa 
Mawasiliano Serikalini (GovNet) 
ambao umeunganisha ofisi 457 za 
umma.

Mafanikio hayo ni miongoni 
mwa mengi anayoyaainisha katika 
kikao kazi cha tano cha Serikali 
Mtandao, kilichofanyika jijini 
Arusha  hivi karibuni.

Kikifunguliwa na Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpango, kwa niaba 
ya Rais Samia Suluhu Hassan na 
kufungwa na Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora, 
George Simbachawene, ujenzi wa 
mifumo na mafanikio ni masuala 
yanayojiri.

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA,  
anataja mengine ya kujivunia 
kuwa ni ujenzi wa mifumo tumizi 
ya kisekta na kitaasisi kwa kush-
irikiana na taasisi mbalimbali  
ikiwamo Mfumo wa Kusimamia 
Rasilimali Watu Serikalini (New 
HCMIS).

Anasema mfumo huo ulijengwa 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, ambao 
unatumiwa na taasisi 466 kati 
taasisi 530.

“Pamoja na mifumo ya fedha 
iliyojengwa kwa kushirikiana na 
Wizara ya Fedha na taasisi zake, 
ambayo ni: Mfumo wa Malipo 
Serikalini (GePG), wa Kusima-
mia Hesabu za Serikali (MUSE),  
mwingine ni wa Kusimamia Mali 
za Serikali (GAMIS),  upo wa 
kuwezesha miamala ya malipo 
(TIPS),” anasema.

Ndomba anawaambia washiriki 
kuwa mamlaka imeziwezesha 
taasisi za umma kutoa huduma 
mtandao kupitia mifumo ya 
TEHAMA, kama tovuti mbalim-
bali kama  ya  Tovuti Kuu ya Seri-
kali, ya Ajira na Mfumo wa Bunge 
Mtandao (e-Parliament).

Anaeleza kuwa mifumo hiyo sio 
tu imerahisisha utendaji kazi pia 

imeboresha utoaji wa huduma 
kwa umma na kulinda mazin-
gira kwa kupunguza matumizi 
ya karatasi, ambayo pia yame-
punguza gharama za kuendesha 
serikali.

Ndomba anawaambia kuwa 
ujenzi na uendeshaji wa mifumo 
na miundombinu hiyo, hufanywa 
kwa kutumia wataalamu wazawa 
na imeokoa fedha nyingi za zilizo-
tumika kununua mifumo kutoka 
kwa wakandarasi wa nje  kwa 
gharama kubwa.

Anabainisha kuwa, mamlaka 
imewajengea uwezo maofisa 
TEHAMA serikalini, kwa kuwapa 
mafunzo ya mara kwa mara 
kuhusu utekelezaji wa Serikali 
Mtandao kutokana na mabadi-
liko ya teknolojia yanayotokea 
duniani.

“Hatua hii imewasaidia wataal-
amu wetu kuendelea kuwa na 
ujuzi zaidi, pamoja na kuongeza 
hali ya kujiamini  katika tasnia hii 
ya TEHAMA.”

Ndomba anasema kuanzishwa 
kwa mamlaka hiyo kumeiwez-
esha serikali kuwa na udhibiti wa 
moja kwa moja wa mifumo na 
miundombinu ya TEHAMA inay-
otumika serikalini, sambamba 
na kulinda usalama wa taarifa za 
serikali.

Anaongeza kuwa katika kuka-
biliana na matishio ya usalama wa 
mtandao, mamlaka hutoa msaada 
wa kiufundi na ushauri kuhusu 

usalama wa TEHAMA.
Pia, anasema hutoa msaada 

wa viashiria vya matishio ya 
kiusalama mtandaoni kwa taasisi 
za umma, pamoja na kukabiliana 
na mashambulio ya kimtandao 
pindi yanapotokea.

“Yote haya hufanyika kwa 
kutumia wataalamu wa ndani 
ambao wanahusika moja kwa 
moja katika kujenga, kusimamia 
na kuendesha jitihada za Serikali 
Mtandao katika taasisi za umma.

“Wataalamu hawa wamewez-
esha kutatua baadhi ya mata-
tizo yetu kupitia mifumo ya 
TEHAMA waliyoisanifu, kuijenga 
na kuiendesha wenyewe, ambayo 
inatumika katika taasisi za umma 
kama nilivyoeleza hapo awali,” 
anaongeza.

Ili kuhakikisha mifumo na 
miradi ya TEHAMA serika-
lini inaleta tija iliyokusudiwa, 
mamlaka huandaa viwango na 
miongozo ya Serikali Mtandao, 
ambayo taasisi za umma zina-
takiwa kuifuata wakati wote wa 
uandaaji na uendeshaji wa miradi 
hiyo, anawaambia washiriki.

Na katika jitihada za kuendana 
na mabadiliko ya teknolojia yanay-
otokea duniani, mwaka 2019, 
mamlaka ilianzisha Kituo cha 
Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji wa 
Serikali Mtandao (eGovernment 
Research, Innovation and Devel-
opment Centre - eGOVRIDC), kwa 
mujibu wa maelezo yake.

Anasema kituo hicho, hufanya 
tafiti na bunifu mbalimbali za 
mifumo ya TEHAMA, inayolenga 
kutatua changamoto zilizopo, ili 
kuboresha utendaji kazi serikalini 
na utoaji wa huduma kwa umma.

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA,  
anaeleza mamlaka inakitumia 
kufuatilia matumizi ya teknolojia 
mpya zinazoibuka na kuanga-
lia namna zinavyoweza kupata 
matokeo chanya.

“Ili kufikia malengo haya, 
mamlaka imesaini makubaliano 
ya ushirikiano (MoU) na taasisi 
za elimu ya juu pamoja na zile za 
utafiti 14 zikiwamo Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, UDOM, pamoja 
na Mamlaka ya Serikali Mtandao 
Zanzibar (eGAZ) katika matumizi 
na usimamizi wa TEHAMA,” 
anasema.

Anataja baadhi ya mifumo ili-
yojengwa kupitia kituo hicho ni, 
Mfumo wa Uendeshaji wa Vikao 
kwa njia ya Mtandao (e-Mikutano), 
wa mawasiliano kati ya wananchi 
na serikali (e-mrejesho).

Anasema e-mrejesho unatam-
buliwa na Umoja wa Mataifa kama 
mfumo bora unaoiunganisha seri-
kali na wananchi kidijitali na kui-
wezesha serikali kufanya maamuzi 
kwa wakati.

Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, katika hotuba yake, 
anataka vipaumbele vya e-GA visi-
mamiwe  ipasavyo na kusisitiza 
utekelezaji wa agizo ambalo mara 

kadhaa Rais Samia analitoa la 
mifumo ya kusomana na kubadil-
ishana taarifa.

“Jambo hili ni muhimu ili kura-
hisisha utendaji kazi katika taasisi 
za umma na utoaji huduma kwa 
wananchi. 

“Nimeridhishwa na utendaji 
kazi wa e-GA katika kutekeleza 
agizo hili kwa kusanifu na kujenga 
mfumo mkuu wa ubadilishanaji 
taarifa Serikalini wa GovESB.

“Hakikisheni   taasisi nyingi 
za umma zinaunganishwa na 
kubadilishana taarifa kupitia 
mfumo huu,” anasema.

Dk. Mpango ametaka pia, suala 
la uzingatiaji wa sheria, kanuni, 
viwango na miongozo ya serikali 
mtandao katika uanzishaji na 
uendelezaji wa miradi yote ya 
TEHAMA serikalini.

Aidha,  Waziri Simbachawene 
anasema serikali imetoa kip-
aumbele kwenye matumizi 
ya TEHAMA, hususani katika 
masuala ya utafiti na ubunifu, ili 
kuimarisha usalama wa mtandao 
wa mawasiliano na kuongeza 
watumiaji wa intaneti.

Wizara kupitia e-GA, imejipanga 
kupanua wigo wa upatikanaji wa 
huduma mtandao kwa umma 
kidijitali, sambamba na kuboresha 
upatikanaji wa huduma za seri-
kali kupitia simu za mkononi nchi 
nzima, ili kuwawezesha Watanza-
nia kupata huduma kwa wakati 
na kwa gharama kupitia mifumo 
ya TEHAMA, anaeleza.

“Tunajivunia kuona idadi ya 
watumiaji wa simu za mkononi 
pamoja na intaneti inaongezeka 
mwaka hadi mwaka. 

“Ongezeko hili linatupa chachu 
ya kuboresha upatikanaji wa 
huduma za serikali kupitia simu 
za mkononi na linadhihirisha 
ongezeko la matumizi ya TEHAMA 
hapa nchini,” anaongeza.

Waziri Simbachawene anazi-
taka taasisi za umma kuchukua 
hatua za haraka ili kuhakikisha 
zinatumia fursa ya ongezeko hili 
kuboresha utoaji wa huduma kwa 
wananchi kidijitali kupitia simu za 
mkononi.

Kadhalika, anaielekeza e-GA 
kuendelea kufanya utafiti ili kuleta 
bunifu za mifumo ya TEHAMA, 
ambayo sio tu itaboresha utendaji 
kazi bali pia, itasaidia kuondoa 
kero za upatikanaji wa huduma 
mbalimbali za serikali kwa 
wananchi.

Makamu Mwenyekiti Bodi ya 
Wakurugenzi ya Mamlaka ya 
Serikali Mtandao, Dk. Jasmine 
Tiisekwa, anasema mamlaka iko 
tayari kupokea maelekezo ili kui-
jenga serikali.

 

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA, Benedict Ndomba. PICHA: ROMANA MALLYA.


